Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gà Ác Hầm Thuốc Bắc

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gà Ác Hầm Thuốc Bắc

Xị có 2 con gà ác, định 1 con hầm chanh muối còn con kia hầm với xả và lá chanh mà lá chanh bị cấm xuất khẩu nên Xị định hầm thuốc bắc mà từ xưa tới nay Xị chưa ăn wa con gà ác và Xị chưa từng làm wa món nầy. Xin làm ơn giúp Xị làm sao hầm thuốc bắc.

Cám ơn rất nhiều !

RE: Gà Ác Hầm Thuốc Bắc

XX:

Go to a chinese herbal medicine shop, ask the fella behind the counter for 6 ingredients or 8 ingredients (lục vị, bát vị) for silk chicken stew.

SHould be about $3 per portion.

Comment

Thank you, Jane. But how to cook it????

Comment

ORIGINAL: Xa Xi

Thank you, Jane. But how to cook it????
        It would be best if you have a double boiler, aka chưng cách thuỷ .

Red Bean (OH) or Happy Mom would be the better teacher about this; but I just want to start the thread:

Clean and dry the silk chicken well, then wipe it with alcohol, ginger juice;

then stuff the chicken with some rice, lay the chinese herbs at the bottom of the vessel, chicken on top, add chicken broth.

Place the vessel inside the cooking pot, with sufficient water.

lid it then cook for about 1 hour PLUS; until the chicken is tender, falling off the bones.

Adjust with salt before serving (should NOT be salty)

Comment

Ngộ chưa làm wa gà đông đá bao giờ , phải giết gà ác rửa sạch , rửa lại tí rượu trắng bên trong con gà. để ráo nuớc xong thoa tí muối lêncon gà , rồi nhét cho hết các vị thuốc bắc vào bên trong con gà ác. nhóm than hồng lên đun nuớc trong cái nồi hầm gà ác. để gà vào bên trong cái nồi cách thũy đó , nấu nuớc sôi đổ vào cho đến khi con gà ngập nước (2 cups) , quạt than thiệt mạnh cho lửa nhanh lên , khi thấy nuớc trong nối chưng sôi lên thật mạnh để cục than thật to vào đi ngũ khoãng 5 tiếng đồng hồ , thì thịt con gà sẽ rả ra , chừng đó nị múc ra chén , nhớ ăn thịt gà thôi còn nuớc thì để cho ngộ nha.

Comment

nhớ ăn thịt gà thôi còn nuớc thì để cho ngộ nha.
            hahahahahahahaha
            hahahahahahahaha

"khôn ăn cái;
            dại húp nước" NOT

hahahahahahahahaha

Comment

hello chị Xị: khoẻ hông chị....nhớ em hông?????

gà ác ở Cali có gà tươi á......em thấy hồi lúc em sanh má em hầm dí thuốc ba*'c.....mua ở tiệm thuốc á.....rửa gà cho sạch......với muối and rượu tra*'ng.....xong cha*.t ra.....cho vào nồi slow cooker cho thuốc ba*'c vào chung với gà....và khỏang 1 tô nước vô hầm.......lúc đó em bị má em ba*'c a*n tới cả 10 con....

giờ cấu bò....má em mua gà dzìa hầm dzí rượu tra*'ng and gừng....ba*'t a*n........nhưng em chỉ uống nước thui...còn cái thì mấy đứa em...chia nhau thanh tóan....hihihihihi

Comment

Hi chị HappyMom,

Bên nầy nấu bằng lò gas hay điện thôi làm gì có than hồng hả chi. Để em convert ra nấu thử coi. Cám ơn chị nhiều Chi. o*i! sao em kho^ng reply PM ddu*o*.c nu*~a ro^`i

HoaTimVo*~,

Cám ơn em hỏi thăm chị , mà em là em nào nhắc cho chị nhớ đi hihihihi.... Chị giờ già lẫm cẫm lắm. thấy em tên HoaTimVo*~ không biết có liên wan tới em HoaTiGon ben VFkhông nếu phải thì chị nhớ HoaTiGon chứ. HoaTiGon rất xinh gái, lại rất dể thương chị còn giử mấy tấm hình cưới cũa HTG chụp với ox. Không biết có phải là em không? Nếu phảI thì "hello em, lâu wa' không gặp"

Chị xưa nay không biết ăn gà ác không biết hầm thuốc bắc nó có bổ gì không? và nó có hôi mùi thuốc không em?

Hôm wa chị vô tiệm mua 1 bịch nhỏ rồi, nghe bà bán quãng cáo Yến ngon thượng hạng gì đó ăn vô có làn da mịn màng, chị sách về không biết làm gì ăn cho ngon đây. Em và các sis trong nầy ai biết làm Yến chỉ cho Xị dùm nha.

Cám ơn rất nhiều !

Comment

chị Xị: chính là ha*'n đó chị....HTG đó.........chị có hình mới hả PM cho em xem dzí.......lâu qu'a hông thấy chị....nhớ qu'a đi...lạy đây em ôm cái đi....

yến thì em chưa a*n....có má em a*n......em thấy má em nâ"u yê"n với đường phèn á chị.......còn gà ác thì em a*n nhiều la*'m rùi......hồi lúc em sanh má em hầm cho em tơ"i mí chục con luôn.....a*n thâ"y khoẻ and da cũng đẹp nữa.....không biết nhờ gà or nhờ thuốc ba*'c.....bầy giờ có bầu thì má em hông dám hầm dí thuốc ba*'c.....hầm không thui à.......em cũng dớt đâu gần 10 con rùi....nhưng chỉ uống nưo"c thui à......

Comment

Working...
                  X